THUỐC EFFERALGAN 500MG LÀ THUỐC GÌ

  -  

Efferalgan là thuốc có công dụng hạ sốt, sút đau, sút nhức mỏi cơ,… với thành phần đó là hoạt hóa học paracetamol. Dung dịch Efferalgan có thể sử dụng tại nhà, giúp bớt triệu chứng căn bệnh nhanh chóng. Mặc dù nhiên, trước lúc dùng, mọi người cần nắm rõ tác dụng, liều dùng, để ý và chức năng phụ của thuốc.

Bạn đang xem: Thuốc efferalgan 500mg là thuốc gì

1. Tác dụng của dung dịch Efferalgan

Có yếu tắc hoạt chất đó là paracetamol, bên cạnh đó một số bài thuốc Efferalgan còn chứa các hoạt chất không giống nhau giúp tăng hiệu quả trị căn bệnh như: vi-ta-min C, codein,…

Thuốc Efferalgan có tính năng hạ sốt, bớt đau, chuyên dùng điều trị những triệu chứng: sốt, nhức đầu, đau nhức mỏi cơ, đau răng, đau bụng kinh,… từ vơi tới vừa. Phụ thuộc vào từng trường hợp thực hiện Efferalgan cùng với liều lượng không giống nhau.

Nếu cần sử dụng Efferalgan không làm thuyên bớt triệu bệnh hoặc xuất hiện thêm những triệu chứng khác thì ngưng dùng, nên tới cơ sở y tế khám cùng điều trị. để ý sử dụng Efferalgan mỗi lần cách nhau về tối thiểu 4 giờ.

*

Efferalgan gồm hoạt chất đó là paracetamol

2. Liều cần sử dụng của Efferalgan

Liều cần sử dụng Efferalgan tính theo liều lượng Paracetamol, rõ ràng tính theo cân nặng nặng. Liều thường thì là 60mg/kg từng ngày, phân chia uống từ 4 - 6 lần, những lần cách nhau 4 - 6 giờ đồng hồ (nghĩa là khoảng tầm 10 - 15mg/kg những lần uống). Liều về tối đa sử dụng Efferalgan không thực sự 3g.

Cụ thể, tất cả 4 dạng liều lượng Efferalgan hiện nay, với giải đáp liều cần sử dụng như sau:

*

Efferalgan viên sủi bong bóng là dạng phổ biến

2.1. Efferalgan viên sủi bọt bong bóng 500mg

Efferalgan viên sủi bọt bong bóng 500mg hoàn toàn có thể dùng cho những người lớn và trẻ nhỏ từ 12 tuổi trở lên.

- trẻ em 12 - 18 tuổi: pha uống 1 viên Efferalgan sủi bong bóng 500mg vào ly 100 - 200ml nước, uống mỗi 4 - 6 tiếng để bớt triệu triệu chứng sốt, đau. Buổi tối đa hằng ngày 6 viên sủi bọt.

- bạn lớn bên trên 18 tuổi: pha uống 1 - 2 viên Efferalgan 500mg vào ly nước 100 - 200ml nước mỗi 4 - 6 giờ đồng hồ để bớt triệu chứng sốt, đau. Về tối đa từng ngày 8 viên sủi bong bóng Efferalgan 500mg.

2.2. Efferalgan 150 mg

Efferalgan 150mg giành riêng cho trẻ em trường đoản cú 6 tháng tuổi cho 2 tuổi (trọng lượng từ bỏ 8 - 12kg). Liều dùng khuyến nghị tính theo kilogam thể trọng, 10 - 15 mg/kg biện pháp mỗi 4 - 6 giờ.

Như vậy, nếu đứa bạn nặng 10 kg, thì liều sử dụng Efferalgan 150 mg như sau:

10 kg x 15mg/kg = 150 mg (nghĩa là để 1 viên lỗ đít Efferalgan 150mg từng lần, bí quyết nhau 6 giờ).

Lưu ý không thực hiện Efferalgan 150mg đối với viên để hậu môn hãy đến bác bỏ sĩ nhằm khám cùng được kê đơn nhé.

*

Lưu ý liều cần sử dụng Efferalgan cho trẻ em để sử dụng cho đúng

2.3. Efferalgan 80 mg

Efferalgan 80 mg là thuốc sử dụng cho trẻ em từ một - 4 tháng tuổi (cân nặng nề từ 4 - 6kg). Liều khuyên cần sử dụng cũng tính theo kg thể trọng, 10 - 15 mg/kg biện pháp mỗi 4 - 6 giờ.

Như vậy, nếu bé xíu nặng 5kg, thì liều dùng tính như sau:

5kg x 15mg/kg = 75 mg (nghĩa là uống gói Efferalgan 80mg các lần cách nhau 4 - 6 giờ).

Efferalgan 80mg cũng không được thực hiện trong trường đúng theo trẻ bị tiêu chảy đối với trường hợp dùng viên để hậu môn.

Liều lượng cần sử dụng Efferalgan cần xem thêm ý kiến bác sĩ với người bị suy gan, suy thận.

Ngoài ra, thuốc Efferalgan còn tồn tại một số dạng khác ít phổ cập hơn như: bột/viên sủi 250mg, bột/viên sủi 1000mg, viên đặt hậu môn (80mg, 150mg, 300mg),… tùy từng loại bệnh cũng giống như đối tượng sử dụng, chưng sĩ vẫn kê toa phù hợp, nhưng rất nhiều tính theo lượng chất trên mỗi kilogam thể trọng.

3. Tính năng phụ của dung dịch Efferalgan

Khi sử dụng Efferalgan và những thuốc đựng hoạt hóa học Paracetamol khác, người bệnh có thể gặp mặt phải một số chức năng phụ, hầu hết do áp dụng quá liều như:

- Tăng ngày tiết mồ hôi.

- chán ăn.

- Tiêu chảy.

- Nôn, ai oán nôn.

Xem thêm: Mdcs Mùa Hè 2016: Đánh Giá Nửa Trên Bảng Xếp Hạng Sau 2, Bang Xep Hang Mdcs Mua He 2016

- Sưng, đau vùng bụng trên.

- Đau dạ dày.

Một số tính năng phụ hiếm chạm chán khác nhưng nguy nan hơn, bạn cần sớm tương tác với bác bỏ sĩ nhằm được cung ứng y tế:

- Đi đái ra máu, hoặc nước tiểu vẩn đục.

- Phân màu sắc đen, có máu.

- lộ diện chấm đỏ bên trên da.

- Đau bên họng hoặc vùng lưng dưới

- Sốt, ớn lạnh.

- da phát ban, nổi mề đay, ngứa.

- tè ít.

- Đau họng.

- bị chảy máu bất thường, lộ diện vết bầm tím.

- lộ diện vết lở, loét hoặc vết trắng trắng trong miệng, môi.

- kim cương da, xoàn mắt.

- stress bất thường.

*

Efferalgan hoàn toàn có thể gây ngộ độc nếu sử dụng quá liều

Báo cho bác sĩ toàn bộ triệu chứng bất thường nào bạn gặp phải, mặt khác mang các loại dung dịch đã thực hiện trong kê đơn hoặc quanh đó kê toa, cả thực phẩm chức năng và cam thảo dược liệu để kiểm tra ảnh hưởng thuốc.

4. Một số xem xét khác khi dùng Efferalgan

4.1. Liên can thuốc

Tương tác thuốc rất có thể làm giảm chức năng của dung dịch hoặc tăng công dụng phụ tác động đến sức khỏe người bệnh. Để tránh shop thuốc, bạn nên xem thêm ý kiến chưng sĩ với những loại thuốc bên cạnh toa được kê, bao gồm cả thực phẩm tính năng và thảo dược.

Với Efferalgan nói riêng với thuốc cất Paracetamol khác, một số thuốc tương tác gồm:

- Amoxicillin

- Amitriptyline

- Aspirin

- Amlodipine

- Atorvastatin

- Caffeine

- Codeine

- Clopidogrel

- Diclofenac

- Diazepam

- Furosemide

- Ibuprofen

- Gabapentin

- Lansoprazole

- Levothyroxine

- Levofloxacin

- Metformin

- Naproxen

- Omeprazole

- Prednisolone

- Pantoprazole

- Pregabalin

- Ranitidine

- Ramipril

- Simvastatin

- Sertraline

- Tramadol

- Tylenol (acetaminophen)

4.2. Cần sử dụng Efferalgan vượt liều tất cả sao không?

Efferalgan và những loại thuốc chứa hoạt tính Paracetamol đều cần áp dụng đúng liều quy định, trong trường vừa lòng uống vượt liều, nên đưa người mắc bệnh tới khám đa khoa để kiểm tra, giải pháp xử lý nếu có ngộ độc. áp dụng Efferalgan liều cao rất có thể gây ngộ độc, cùng với triệu chứng mở ra trong 24 giờ sau khi dùng như: nôn, bi thương nôn, da tái, đổ mồ hôi, chán ăn, cực nhọc chịu.

*

Trẻ em thường được sử dụng Efferalgan dạng siro

Cần xem xét khi sử dụng Efferalgan né dùng phối hợp các bài thuốc có đựng Paracetamol khác. Khi nghi vấn ngộ độc bởi quá liều, cần phải kèm kẹp mang theo Efferalgan và những loại thuốc đã dùng để bác sĩ kiểm tra.

4.3. Quên liều Efferalgan bao gồm sao không?

Efferalgan được khuyên cần sử dụng khi thực sự đề nghị thiết, giảm triệu hội chứng đau, sốt cực nhọc chịu. Bởi thuốc có nguy cơ tiềm ẩn gây viêm gan cấp khi sử dụng quá liều, và rất có thể không đạt hiệu quả giảm triệu chứng khi liều thuốc không đúng. Cho nên vì thế bạn cần vâng lệnh liều thuốc của chưng sĩ cùng thời gian khoảng cách dùng dung dịch hoặc xem kỹ tin tức hướng dẫn cần sử dụng thuốc ở trong nhà sản xuất ghi bên trên bao bì. Cần để ý không dùng gấp đôi liều ở lần sử dụng sau, hoặc rút ngắn thời hạn giữa các liều bên dưới 4 giờ.

Xem thêm: Lmht: 3 Bước Nhận Ngay Biểu Tượng Vệ Binh Tinh Tú Miễn Phí, Please Wait

Trên đây là một số thông tin issf.vn đang tổng hợp về tác dụng, liều dùng, tác dụng phụ và một số để ý khi áp dụng thuốc Efferalgan. Nếu có thắc mắc, hãy liên hệ với issf.vn qua điện thoại tư vấn 1900 56 56 56 và để được hỗ trợ.